เพื่อนมีหลายแบบ และบางทีชีวิตก็ส่งเพื่อนแบบที่เห็นแก่ตัวมาให้เราค่ะ! แล้วจะรู้ได้ไงว่าแบบไหนคือเพื่อนกำลังหลอกใช้ ? เอา 7 สัญญาณนี้ไปสังเกตกันนะ จะได้ไม่เสียใจและเสียเปรียบ!
1. ชอบขอร้องให้เราทำเรื่องไม่ดี
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/2-5-800x800.png)
เพื่อนประเภทที่ชอบขอร้องให้เราทำเรื่องที่เรารู้สึกไม่ดี เรื่องที่เราไม่ชอบ หรือเรื่องที่ทำแล้วจะรู้สึกผิด นั่นหมายความว่าเพื่อนคนนี้ไม่ได้สนใจความรู้สึกเราเลย เอาตัวเองเป็นศูนย์กลาง เพื่อนแบบนี้แค่หลอกใช้เราเพื่อตัวเองค่ะ เลิกคบแล้วชีวิตจะดีแน่นอน
2. พยายามเปลี่ยนเราไปในทางไม่ดี
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/3-5-800x800.png)
เพื่อนที่พยายามเปลี่ยนเราให้เหมือนเขาทั้งที่เราไม่ได้ต้องการ แสดงว่าเพื่อนคนนี้ไม่ได้รักในแบบที่เราเป็น และยิ่งถ้ามาเปลี่ยนเราให้ไปในทางไม่ดี นี่ไม่ใช่เพื่อนแล้วซิส แค่เอาเราไว้ใช้ประโยชน์สักอย่างแน่ๆ เลิกคบด่วน!
3. ชอบยืมของประจำ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/4-5-800x800.png)
มีอะไรก็วิ่งมายืมตลอด ไอ้นู่นก็ยืม ไอ้นี่ก็ยืม ยืมมันหมดทุกอย่าง บางคนไม่เคยขอบคุณเลยด้วย คือมีเราไว้แค่ยืมของค่ะ แต่ไม่เคยให้อะไรดีๆ กับเราเลย
4. ชอบขอร้องให้เราทำสิ่งที่เขาทำเองได้
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/5-5-800x800.png)
เช่น วานไปซื้อของทั้งที่ขาตัวเองก็ปกติ ขอให้ทำการบ้านวิชาง่ายๆ ให้ อะไรประมาณนี้ คือเพื่อนทำเองได้แหละ แต่ก็ฝากเราตลอด นี่แหละมีเราไว้ใช้ของจริง เอาตัวเองออกมาค่ะซิส
5. เป็นเพื่อนกันเฉพาะเวลาที่เรามีประโยชน์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/6-5-800x800.png)
เช่น ขอติดรถไปด้วยสิ ขอลอกการบ้านได้มั้ย ? ช่วงเวลาที่เรามีประโยชน์ และต้องการใช้ประโยชน์จากเรานั่นแหละค่ะ ถึงจะโผล่มาในชีวิตเรา
6. มีข้อแลกเปลี่ยน เวลาเราขอให้ช่วย
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/7-4-800x800.png)
ถ้าเราไปขอให้เขาช่วย จะต้องมีอะไรสักอย่างเป็นข้อแลกเปลี่ยนเสมอ อย่างเช่นประโยคประมาณว่า งั้นทำอันนี้ให้เราหน่อยได้ไหม ? หรือบางทีเวลามาขอให้เราช่วยอะไรสักอย่าง เพื่อนคนนี้ก็ยกเครดิตตอนเขาช่วยเราไว้ขึ้นมาพูดค่ะ
7. เวลามีเรื่องเดือดร้อน เพื่อนหายหัว
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/06/8-4-800x800.png)
ข้อสุดท้ายแต่ชัดมากกกก คือเวลาเรามีปัญหา เราจะโทรหาเขาไม่ติด ไม่เห็นหน้าเขาเลย พอมีจังหวะได้คุย เพื่อนคนนี้ก็ดูไม่ค่อยสนใจปัญหาที่เราเล่า โดยเฉพาะปัญหาที่ไม่เกี่ยวกับเขา แต่ถ้าปัญหานั้นเขามีส่วนได้เสีย จะสนใจมากเป็นพิเศษ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest