หนึ่งในฮาวทูเลือกคณะเรียนต่อก็คือ การเลือกจากวิชาที่ชอบ และถ้าเราชอบวิชาสังคม จะเลือกเรียนต่อคณะอะไรได้บ้าง ? ไปเช็กลิสต์กันค่า
คณะนิติศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_1-800x800.webp)
หนึ่งในคณะยอดฮิตของคนชอบวิชาสังคม ที่เน้นอ่าน (แบบหนักหน่วง) จำ ทำความเข้าใจ และตีความเกี่ยวกับกฎหมาย จบมาทำได้หลายสายทั้งทนายความ ที่ปรึกษาทางกฎหมาย นิติกร ตุลาการ อัยการ ฯลฯ ถ้าอยากอัปเลเวลก็ให้เรียนถึงขั้นเนติไปเลยค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : FB swulaws
คณะมนุษยศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_2-800x800.webp)
คณะที่มีหลายสาขามากๆ แตกต่างกันไปตามมหาวิทยาลัย แต่ถ้าชอบวิชาสังคมจัดๆ แนะนำสาขาด้านวรรณคดี วัฒนธรรม ประวัติศาสตร์ ปรัชญา และศาสนา หรือสายภาษาก็มีค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : @humancmu
คณะรัฐศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_3-800x800.webp)
ถ้าสนใจเรื่องการเมือง การบริหารประเทศ เศรษฐกิจ ชอบเรื่องราวความเป็นไปของโลก ชอบดูข่าว โดยเฉพาะข่าวสารด้านการเมือง ก็เลือกคณะนี้ได้เลยค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : @polscichulaofficial
คณะเศรษฐศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_4-800x800.webp)
คณะสำหรับคนที่ชอบวิชาสังคม และชอบเรื่องเงินๆ ทองๆ เพราะเป็นการผสมกันของวิชาสังคมและคณิตฯ เรียนจบสามารถทำงานได้ทั้งหน่วยงานรัฐและเอกชนอย่างธนาคาร ด้านกองทุน การคลัง ฯ
อ้างอิงภาพจาก : FB EconTU Official
คณะสังคมศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_5-800x800.webp)
วิชาสังคมก็ต้องคณะสังคมศาสตร์ค่ะ เป็นคณะที่เน้นเรียนเกี่ยวกับพฤติกรรม ความสัมพันธ์ของมนุษย์และสังคม เพื่อทำความเข้าใจตัวเองและคนอื่น สนใจงานพัฒนาสังคม ชุมชน เรื่องความเป็นอยู่ คณะนี้เหมาะมาก และมีวิชาย่อยเยอะมากเช่นกัน
อ้างอิงภาพจาก : FB socswu
คณะครุศาสตร์ / คณะศึกษาศาสตร์
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_6-800x800.webp)
เป็นคณะที่เหมาะกับคนชอบสอน ชอบแบ่งปันความรู้ เพราะเน้นเรียนเกี่ยวกับการสอน คือจบไปเป็นครูนั่นแหละค่ะ ถ้าชอบวิชาสังคม ก็แนะนำสาขาสังคมศึกษาเลยค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : @edu.chula, @edu.cmu.ac.th, @EDKKU
คณะโบราณคดี
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_7-800x800.webp)
อีกหนึ่งคณะที่คนชอบวิชาสังคมน่าจะชอบและลงเรียนกันเยอะ ซึ่งมีหลายสาขามากค่ะ ทั้งสายประวัติศาสตร์ สายภาษา สายเกี่ยวกับมนุษย์ สิ่งสำคัญในการเรียนคณะนี้ นอกจากชอบวิชาสังคมแล้ว ต้องเป็นคนจำเก่งมากๆ ด้วย
อ้างอิงภาพจาก : @archae.su, FB NationalLibraryThailand
คณะบริหารธุรกิจ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2024/02/CatCha375_8-800x800.webp)
สุดท้ายคือคณะบริหารธุรกิจค่ะ ถ้าชอบเรื่องเกี่ยวกับสังคม สิ่งรอบตัว สถานการณ์ต่างๆ ชอบคิดวิเคราะห์ ก็จิ้มคณะนี้ได้เลย ซึ่งคณะนี้ก็มีหลายสาขาด้วยค่ะ เลือกเรียนตามความชอบกันนะ
อ้างอิงภาพจาก : FB bangkokuniversity
อ้างอิงภาพจาก : FB bangkokuniversity