ไม่ว่าอยากไปเกาหลีด้วยเหตุผลอะไร จะไปหาโอป้า ไปเจอเมน ไปช้อป ไปฮอปตามคาเฟ่ หรือไปเดินเล่นเป็นวัยรุ่นเทสดี เราต้องผ่าน ตม. ให้ได้ก่อนค่ะสาว แล้วเดี๋ยวนี้ยิ่งยากเย็นเหลือเกินแม๊!!!! แต่… ยังพอมีหนทางค่ะ มาเตรียมพร้อมด้วย How To เอาตัวรอดจาก ตม. เกาหลีสุดโหดตามนี้กัน!
เตรียมเอกสารให้พร้อม
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/12/Catcha_364-1-800x800.png)
บัตรประชาชน พาสปอร์ตใหม่-เก่า บัตรนักเรียน ใบรับรองจากโรงเรียน ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ ใบจองที่พัก แพลนเที่ยว Arrival Card และอย่าลืมลงทะเบียน K-ETA นะคะ ยังต้องลงอยู่น๊า ถ้าเคยเปลี่ยนชื่อ ต้องเอาใบเปลี่ยนชื่อไปด้วย และควรแลกเงินวอนพกติดตัวไว้บ้าง เอาให้พอดีกับจำนวนวันที่ไป อย่ามากเกินหรือน้อยเกินไปค่ะ
แต่งตัวแบบวัยรุ่นเทสดี
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/12/Catcha_364-2-800x800.png)
การแต่งตัวมีผลกับการผ่าน ตม. ค่ะ เอาให้ดูดีมีเทส เอากล้องออกมาสะพายด้วยยิ่งดี ใครไม่มีไอเดีย ลองไปหาเรฟตาม Pinterest หรือใส่ตามไอดอลเลยค่ะ ถ้าใส่ชุดนอนมาบนเครื่อง ก็เปลี่ยนก่อนไปเจอ ตม. และอย่าใส่เยอะๆ เว่อร์ๆ หรือใส่ไม่ตรงฤดูกาล ไม่อย่างนั้นต่อให้ไม่ใช่ ตม. ก็เอ๊ะได้อยู่นะ
ฝึกสกิลภาษาอังกฤษ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/12/Catcha_364-3-800x800.png)
เพราะภาษาอังกฤษคือภาษาที่ ตม. ใช้ถามเราค่ะ ยิ่งใช้เก่งยิ่งเพิ่มเปอร์เซนต์ผ่านสูง บางคนไปเที่ยวจริงๆ จำข้อมูลได้ครบ แต่ตอบติดๆ ขัดๆ เพราะใช้ภาษาไม่คล่อง มันก็ทำให้ ตม. สงสัยและเรียกเข้าห้องเย็นได้ ส่วนแนวคำถาม-คำตอบส่วนใหญ่จะถามว่า มากี่วัน ? มากับใคร ? พักแถวไหน ? คนที่มาด้วยชื่อ-นามสกุลอะไร ? แลกเงินมาเท่าไหร่ ? เป็นต้น
ท่องไว้ “อย่าแพนิค”
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/12/Catcha_364-4-800x800.png)
เวลาเจอหรือได้คุยกับ ตม. คือเหงื่อแตก มือสั่น ตาล่อกแล่ก อาการแบบนี้มันเข้าข่ายน่าให้สงสัยค่ะ เพราะจะมองให้เป็นตื่นเต้นก็ได้ หรือมีพิรุธก็ได้ ดังนั้น ให้ยิ้มแย้มแจ่มใส อย่าหลบตา ฝึกจิต ใช้ความนิ่งสงบเข้าสู้ ตม. ค่ะ
พยายามอยู่และคุยแค่กับกลุ่มตัวเอง
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/12/Catcha_364-5-800x800.png)
อย่างที่เราได้ยินข่าวมาหลายครั้งเลยค่ะ ส่วนหนึ่งที่ ตม. เกาหลีเข้มงวด หรือบางคนให้ผ่านตามอารมณ์ ตามดวง ก็มาจากเหล่าผีน้อยนี่แหละ เราไม่มีทางรู้เลยว่าเขาบินลำเดียวกับเรามั้ย ? ถ้ามีคนแปลกหน้าดูทรงไม่น่าไว้ใจมาตีสนิทตอนรอแถว ตม. พยายามตอบเท่าที่จำเป็นแล้วเดินแยกออกมาค่ะ ไม่อย่างนั้น ตม. จะคิดว่ามาด้วยกัน เวลาโดนเรียกเข้าห้องเย็นก็จะโดนกันหมดค่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest