ทำไมเพื่อนที่สนิทกัน ถึงชอบทะเลาะกันบ่อยๆ ? แต่ก็ยังคบกันดีนะ บางคนยิ่งทะเลาะยิ่งสนิท กล้าเปิดใจคุยกันตรงๆ และนี่คือ 5 เหตุผลว่าทำไมหลายคนถึงชอบทะเลาะกับเพื่อนสนิทบ่อยๆ
1. เพราะเป็นห่วง
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha525_1-800x800.webp)
เหตุผลแรกที่หลายคนเป็นก็คือ เป็นห่วงเพื่อน(มาก) จนบางทีลืมตัวพูดจาไม่ดี หรือใส่อารมณ์มากเกินไป จนลืมไปว่ายังไงมันก็คือชีวิตเขา เราห่วงได้ แต่ต้องมีขอบเขต ถ้าเพื่อนใครเข้าใจ ก็จะไม่ค่อยมีปัญหาค่ะ เคลียร์กันง่าย
2. เพราะกล้าคอมเมนต์หรือพูดกันตรงๆ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha525_2-800x800.webp)
ก็เพื่อนสนิทอ่ะเนอะ! เลยไม่ค่อยกลัวว่าจะถูกเกลียดจากการพูดอะไรตรงๆ ถ้าบางเรื่องควรพูด ก็พูดค่ะ บางเรื่องเราต้องเบา ก็เบา เช่น เรื่องครอบครัวเขา หรือแฟน ยุ่งมากยุ่งบ่อยไม่ค่อยเวิร์กค่ะ
3. เพราะสนิทจนลืมความเกรงใจ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha525_3-800x800.webp)
หลายคนมากๆ มีความเชื่อใจว่า สนิทกันไม่ต้องเกรงใจกันมากก็ได้ แต่เอาจริงๆ ยิ่งสนิทยิ่งต้องเกรงใจกันค่ะ ถ้าเผลอทะเลาะกับเพื่อนเพราะลืมความเกรงใจจนพูดแรง เล่นแรง แกล้งแรง ก็ต้องรู้จักขอโทษด้วยนะ
4. เพราะรู้ว่าทะเลาะยังไงก็ไม่ถึงขั้นเลิกคบ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha525_4-800x800.webp)
ยิ่งเพื่อนสนิทที่คบกันมานาน ก็จะยิ่งรู้ใจกันว่าการเถียงกันมันเป็นเรื่องปกติ แล้วส่วนมากก็จะทะเลาะเรื่องไร้สาระค่ะ ถ้าโกรธกันสักพักเดี๋ยวก็ตีเนียนคุยกันไปเอง
5. เพราะน้อยใจกันเก่ง
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha525_5-800x800.webp)
เหตุผลในเคสนี้คือมีให้เห็นบ่อยๆ ค่ะ เช่น น้อยใจที่เพื่อนดูสนิทกับคนใหม่มากกว่า หรือเพื่อนไปเที่ยวกับเพื่อนอีกคน ก็จะมีประเด็นน้อยใจเกิดขึ้น แต่ก็นะคนมันหวงเพื่อนอ่ะ
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest