ใครที่อยากรีเทิร์นคนเก่า หรือรีเทิร์นไปแล้ว อยากให้ไปกันรอด! ลองเอาฮาวทูเริ่มใหม่กับคนเดิมยังไงไม่ให้พังตามนี้ไปใช้ดูนะ จะได้ลดความเสี่ยงรักพังซ้ำรอยเดิมค่ะ
อย่าเอาเรื่องแย่ๆ มาพูดใส่กันอีก
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/CatCha_344-1-800x800.png)
ฮาวทูแรกคืออย่ารื้อฟื้นเรื่องเก่าๆ ที่ไม่ดีในอดีต เพราะมันเป็นการตอกย้ำเรื่องเดิมๆ ที่ทำให้ต่างคนต่างเจ็บ และอาจทะเลาะจนเลิกกันไปอีกก็ได้ ดังนั้น โฟกัสแค่ปัจจุบันพอค่ะซิส ถ้าอยากให้กลับมาคบกันแล้วไปรอด
ปัญหาในอดีตถูกแก้ไขแล้ว
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/CatCha_344-2-800x800.png)
ปัญหาหรือความผิดพลาดในอดีตที่ทำให้เลิกกัน เช่น ไม่ใส่ใจกัน ติดเที่ยว หึงเกินเรื่อง บลา บลา ซึ่งตอนนี้ถูกแก้ไขแล้ว ต่างคนต่างปรับปรุงตัวแล้ว แบบนี้ถึงจะกลับมาคบกันแล้วไม่จบซ้ำรอยเดิมค่ะ
อย่ากลับมาคบกันใหม่เพราะรู้สึกผิด
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/CatCha_344-3-800x800.png)
เราต้องทบทวนตัวเองและเขาให้ดีก่อนว่าการกลับมาคบกันอีกครั้งเนี่ย เพราะรู้สึกผิดหรือเปล่า ? เพราะถ้าใช่ สุดท้ายเราก็จะคบกันไม่รอดอยู่ดี และอีกคนก็ต้องเสียใจซ้ำๆ
อย่ากลับมาคบกันอีกเพราะเหงา
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/CatCha_344-4-800x800.png)
อย่าคบใครเพราะแค่เหงาค่ะ เพราะมันคือการทำร้ายใจกัน หรือสุดท้ายเราเองนี่แหละจะเสียใจ ลองถามใจตัวเองให้ชัวร์ว่ายังรักเขาอยู่ไหม ? อยากเริ่มต้นใหม่อีกครั้งจริงๆ หรือเปล่า ? จะเวิร์กกว่าค่ะ
ต้องมั่นใจว่าคนนี้แหละ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/10/CatCha_344-5-800x800.png)
การจะรีเทิร์นกับคนเดิม เราต้องทบทวนตัวเองให้ดีแบบมากๆ เลยค่ะ จนมั่นใจว่าไม่มีใครจะเข้ากับเราได้ดีเท่าคนนี้อีกแล้ว ถ้าเมกชัวร์ข้อนี้ได้ก็ถือว่าทางสบายขึ้นเยอะ! ดังนั้น ไม่ต้องรีบค่ะซิส
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest