ใครที่กำลังตกเป็นเหยื่อรองรับอารมณ์แฟน แต่ยังไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ? จะหาทางออกทางไหนดี ? วันนี้เรามีมาแนะนำ มูฟออนให้ไวค่ะซิส!
1. อย่าคิดว่าเขาจะหาย
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_1-800x800.webp)
คนรักกัน จะไม่ทำร้ายกันแบบนี้ ถ้าถูกทำร้ายร่างกายไปครั้งหนึ่งแล้ว พอเขามาง้อ สัญญาว่าจะไม่ทำอีก ก็คิดว่าเขาจะหายเป็นปกติ แต่อย่าคิดแบบนั้นเด็ดขาดค่ะ อย่าทน จนร่างกายไม่ไหว มีครั้งแรก ยังไงก็ต้องมีครั้งต่อๆ ไป
2. รักตัวเองให้เป็น
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_2-800x800.webp)
ฝึกรักตัวเองให้เป็น รักตัวเองให้มากๆ เราไม่ใช่กระสอบทรายค่ะซิส ถามตัวเองดีๆ ว่ามีความสุขจริงเหรอเวลาเห็นรอยช้ำบนตัว ? การรักตัวเองคือการไม่ปล่อยให้ตัวเองต้องเจ็บเพราะคนอื่นค่ะ
3. อย่าอาย
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_3-800x800.webp)
หลายคนไม่กล้าบอกใคร ไม่กล้าแจ้งตำรวจให้เป็นเรื่องเป็นข่าว เพราะอาย ความจริงแล้วคนที่ต้องอายคือคนที่ทำร้ายคนอื่นต่างหาก ไม่ใช่เรา ดังนั้น ต้องกล้าเผชิญหน้ากับปัญหาค่ะ
4. ขอความช่วยเหลือ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_4-800x800.webp)
ถ้ารู้สึกว่าไม่ไหวแล้ว ต้องการออกไปจากตรงนี้ นอกจากโทรหาเพื่อนแล้ว ยังโทรไปตามศูนย์ช่วยเหลือผู้หญิงต่างๆ ได้ เช่น มูลนิธิปวีณาเพื่อเด็กและสตรี, มูลนิธิเพื่อนหญิง หรือ มูลนิธิพิทักษ์สตรี และก่อนออกไปไหนก็บอกเพื่อนหรือครอบครัวไว้บ้างว่าจะไปไหน ไปกับใคร ถ้าเราหายตัวไปนานๆ คนใกล้ตัวต้องนึกสงสัยและตามหาบ้างล่ะ ถ้าใครโดนยึดมือถือ พยายามขอความช่วยเหลือจากคนข้างบ้าน คนที่เดินผ่านไปมาแถวนั้นนะคะ จะเขียนใส่กระดาษ ใส่แบงก์ แล้วพยายามโยนไปให้ไกลก็ได้ ลองให้ครบทุกทางค่ะ
5. หาโอกาสหนีเงียบๆ
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_5-800x800.webp)
พยายามมองหาทางหนีเอาไว้เสมอค่ะ แล้วถ้ามีโอกาสหนีเมื่อไหร่ ต้องรีบหนีทันที ถ้าเรายังทนไปเรื่อยๆ อาจถึงชีวิตก็ได้นะ อย่าเอาชีวิตไปทิ้งค่ะซิส หนีได้หนี!
6. อย่าใจอ่อน
![](https://www.catcha-shoes.com/wp-content/uploads/2023/09/CatCha330_6-800x800.webp)
หลายคนเจ็บแล้วไม่จำ พอเขามาง้อหน่อย มีคำพูดอ้อนๆ หวานๆ แค่ไม่กี่คำ ก็ใจย้วย กลับไปอยู่กับเขาอีก จำไว้ว่าการใช้ความรุนแรง ไม่มีทางจะเบาลง มีแต่จะหนักขึ้นๆ กว่าเดิม
อ้างอิงภาพจาก : Pinterest